- 95 views
เมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2565 รศ.ดร.ชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการ Bangkok Health Market (Sandbox ราชพิพัฒน์) พร้อมด้วยรศ.ดร.ทวิดา กมลเวชช รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร พญ. วันทนีย์ วัฒนะ รองปลัดกรุงเทพมหานคร คณะทำงานขับเคลื่อน Sandboxราชพิพัฒน์model ผู้บริหารกรุงเทพมหานคร ผู้แทนสำนักงานคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ ผู้อำนวยการสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 13 ผู้แทนจากสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ผู้แทนจากสำนักงานคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติผู้แทนบริษัท กรุงเทพธนาคม จำกัด ผู้แทนสำนักงานประกันสังคม ผู้แทนจากกรมบัญชีกลาง ผู้แทนจากมูลนิธิทันตสาธารณสุข บริษัท ชีวามิตร วิสาหกิจเพื่อสังคม จำกัด ผู้บริหารสำนักการแพทย์ ผู้บริหารสำนักอนามัย ผู้อำนวยการเขต ผู้อำนวยการศูนย์บริการสาธารณสุข ภาคีเครือข่ายสุขภาพ คลินิกชุมชนอบอุ่น ตัวแทนภาคประชาชนเขตบางแค หนองแขม ทวีวัฒนา ตลิ่งชัน ภาษีเจริญ
![ตลาดสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08934.jpg)
ภายในงานมีการจัดบูธนิทรรศการสุขภาพจากภาคีเครือข่าย อาหารเพื่อสุขภาพ การแสดงดนตรี การแสดงลีลาศ การออกกำลังกาย การวิพากษ์ ข้อเสนอแนะและแนวคิดการสร้างระบบสุขภาพแนวใหม่ การระดมความคิดผ่านการเสวนา จากหน่วยงานภาครัฐ ภาคประชาสังคม และประชาชน
![ชัชชาติ สิทธิพันธุ์](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08935.jpg)
![ทวิดา กมลเวชช](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08936.jpg)
โครงการ Bangkok Health Market (Sandbox ราชพิพัฒน์) จัดขึ้น เพื่อประชาสัมพันธ์ระบบบริการสาธารณสุขของกรุงเทพมหานคร และการดำเนินงานของ Sandbox ราชพิพัฒน์ ให้ประชาชนในพื้นที่มีความรู้ ความเข้าใจ ในการเข้าถึงบริการสาธารณสุขได้ง่ายและทั่วถึงระดับเส้นเลือดฝอย มีความเท่าเทียมและลดความเหลื่อมล้ำ ทั้งในด้านการส่งเสริม ป้องกัน ดูแล รักษา ฟื้นฟู ตั้งแต่เด็กเล็ก วัยทำงาน ผู้พิการและผู้สูงอายุจนถึงระยะท้ายของชีวิต การออกแบบระบบบริการที่มีคุณภาพต้องใช้แนวคิดแบบ Growth mind set การกล้าทดลองทำ เรียนรู้ และพร้อมรับฟังความคิดเห็นเพื่อนำไปปรับปรุงและพัฒนาการเข้าถึงสิทธิระบบบริการได้ง่าย และการสื่อสารให้ประชาชนเข้าใจ เข้าถึงระบบบริการสุขภาพได้จริง เป็นสิ่งสำคัญในการดำเนินงาน จึงมีความจำเป็นต้องได้รับความร่วมมือ จากภาคีเครือข่าย สื่อมวลชนและกระเสียงจากพลังประชาชนที่สื่อสารผ่านสื่อโซเชียล เพื่อแสดงให้เห็นว่ากรุงเทพมหานครพร้อมพัฒนาระบบสาธารณสุขปฐมภูมิให้มีความเข้มแข็ง เพื่อสุขภาพที่ดีของประชาชนและเป็นเมืองที่น่าอยู่
![ตลาดสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08939.jpg)
![ตลาดสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08943.jpg)
![ตลาดสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08937.jpg)
![ตลาดสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08938.jpg)
![ตลาดสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08940.jpg)
![ตลาดสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/press_65_11_08941.jpg)
-----------------
#23ปีเชื่อมั่นศรัทธาพัฒนาเพื่อประชาชน
#รพราชพิพัฒน์
#สำนักการแพทย์ #กรุงเทพมหานคร
#PRMSD #สนพ
สนพ. กทม Attapol Kerdarunsuksri
![ตลาดสุขภาพ](/sites/default/files/images/contents/press_65_11_08934.jpg)