- 54 views
สช. ร่วมกับ องค์กรภาคียุทธศาสตร์ จัดเวทีสมัชชาสุขภาพและประกาศใช้ธรรมนูญ “เขตมีนบุรี” สานพลังสร้างสุขภาวะแบบมีส่วนร่วมในพื้นที่กรุงเทพมหานคร
วันอังคารที่ 19 ธันวาคม 2566 เวลา 08.30 - 13.00 น. ณ ห้องประชุมโถงใหญ่ ชั้น 1 ศาลาประชาคมเมืองมีนถิ่นทอง เขตมีบุรี สช. โดยศูนย์ขับเคลื่อนสุขภาวะเขตเมือง (ศสม.) และองค์กรภาคี จัดเวทีสมัชขาสุขภาพ เขตมีนบุรี โดยในกิจกรรมดังกล่าว มีผู้เข้าร่วม 150 คน ประกอบด้วย ผู้บริหาร หัวหน้าส่วนราชการ มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม และผู้แทนชุมชนเขตมีนบุรี เพื่อพิจารณาและประกาศใช้ธรรมนูญสุขภาพเขตมีนบุรี
![มีนบุรี](/sites/default/files/inline-images/S__31694871_0.jpg)
พิธีเปิดเวทีสมัชชาสุขภาพ เขตมีนบุรี การกล่าวรายงานโดย นางโชติรส จันทร์สมบัติ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ ศูนย์บริการสาธารณสุข 43 มีนบุรี และกล่าวเปิดงาน โดยนายศักดิ์ชัย ใสสุข ผู้อำนวยการเขตมีนบุรี ซึ่งได้กล่าวถึงวัตถุประสงค์ ความเป็นมา และความสำคัญของธรรมนูญสุขภาพ ซึ่งเป็นข้อตกลงร่วมกันของคนในเขต ที่จะนำไปเป็นกรอบและแนวทางในการปฏิบัติเพื่อการแก้ไขปัญหา และช่วยในการพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนหลักสี่ได้อย่างยั่งยืนต่อไป
![วิชาญ มีนชัยนันท์](/sites/default/files/inline-images/S__31694863_0.jpg)
กิจกรรมดังกล่าว ได้รับเกียรติจาก นายวิชาญ มีนชัยนันท์ ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข กล่าวปาถกฐาพิเศษ ในหัวข้อ พัฒนาระบบสุขภาพในทุกมิติ เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของประชาชน “มีนบุรี Healthy City” โดยได้กล่าวถึง การสนับสนุนและขับเคลื่อนกระบวนการพัฒนานโยบายสาธารณะแบบมีส่วนร่วม ที่ผ่านธรรมนูญสุขภาพ ซึ่งเป็นทิศทางและเป้าหมายของประเทศ ตลอดจน “การเป็นเมืองที่ยั่งยืน” จะต้องมีกระบวนการเปลี่ยนแปลงที่ส่งเสริมแนวทางบูรณาการที่ให้คุณค่า ทั้งมิติเศรษฐกิจ สังคม สุขภาพ และสิ่งแวดล้อม เพื่อตอบสนองความต้องการของคนในพื้นที่อย่างแท้จริง
รวมทั้ง การปาถกฐาพิเศษ ในหัวข้อ “ทิศทางและโอกาสการพัฒนาและขับเคลื่อนสุขภาวะเขตเมือง” โดย นายแพทย์สุเทพ เพชรมาก เลขาธิการคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ ได้กล่าวถึง สาระสำคัญของพระราชบัญญัติสุขภาพแห่งชาติ พ.ศ. 2550 และหลักการธรรมนูญสุขภาพแห่งชาติ ฉบับที่ 3 รวมถึงการขับเคลื่อนงานในระดับพื้นที่โดยการมีส่วนร่วมขององค์กรภาคียุทธศาสตร์และคนในชุมชน เพื่อเสริมสร้างการมีสุภาวะที่ดี “โดยชุมชน เพื่อชุมชน”
![สุเทพ เพชรมาก](/sites/default/files/inline-images/S__31694864_0.jpg)
ต่อมา เป็นกระบวนการพิจารณา (ร่าง) ธรรมนูญสุขภาพ เขตมีนบุรี ดำเนินการโดย คณาจารย์มหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม ซึ่งเป็นศูนย์วิชาการสุขภาวะเขตเมือง ที่ได้ร่วมพัฒนา (ร่าง) ธรรมนูญฯ ขึ้นมา ซึ่งได้นำเสนอสาระสำคัญและพิจารณา (ร่าง) ธรรมนูญสุขภาพ เขตมีนบุรี ร่วมกับผูัแทนชุมชน ซึ่งเป็นหัวใจสำคัญของการขับเคลื่อนงานในพื้นที่ เพื่อให้มีความสมบูรณ์ และประกาศใช้ธรรมนูญสุขภาพ เขตมีนบุรี อย่างเป็นทางการ
![สุเทพ เพชรมาก](/sites/default/files/inline-images/S__31694865_0.jpg)
รวมทั้งเพื่อให้เห็นแนวทางในการขับเคลื่อนธรรมนูญฯ ร่วมกัน ขององค์กรภาคียุทธศาตร์และชุมชนในพื้นที่เขตมีนบุรี จึงได้จัดเวทีบรรยายพิเศษ ในหัวข้อ “บทบาทขององค์กรภาคียุทธศาสตร์ที่มีต่อการขับเคลื่อนธรรมนูญภาพระดับเขต” โดยได้รับเกียรติจากวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ ดังนี้
![อภิชาติ รอดสม](/sites/default/files/inline-images/S__31694866_0.jpg)
นายแพทย์อภิชาติ รอดสม รองเลขาธิการคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ ได้กล่าวถึง บทบาทของ สช. ในการสนับสนุนการขับเคลื่อนธรรมนูญสุขภาพระดับเขต โดยการมีส่วนของชุมชน ซึ่งเป็นกำลังสำคัญและหัวใจหลักในการขับเคลื่อนธรรมนูญฯ ร่วมกัน เพื่อสร้างเสริมสุขภาวะที่ดีของคนทุกช่วงวัย
![ธีรวีร์ วีรวรรณ](/sites/default/files/inline-images/S__31694867_0.jpg)
นายแพทย์ธีรวีร์ วีรวรรณ ผู้แทนสำนักอนามัย กรุงเทพมหานคร ได้กล่าวถึง การทำงานร่วมกับภาคีเครือข่ายระดับเขต และบทบาทภารกิจของสำนักอนามัยในการสนับสนุนการขับเคลื่อนธรรมนูญสุขภาพระดับเขต โดยใช้ธรรมนูญสุขภาพเป็นกรอบ ทิศทาง ในการเขียนโครงการขอรับการสนับสนุนงบประมาณจากกองทุนหลักประกันสุขภาพกรุงเทพมหานคร
นางสาวสุมล ยางสูง ผู้แทนสถาบันพัฒนาองค์กรชุมชน (องค์การมหาชน) ได้กล่าวถึง ภารกิจของ พอช. ในการส่งเสริมชุมชนเข้มแข็ง และพัฒนาที่อยู่อาศัย รวมถึงการให้ความช่วยเหลือด้านการเงิน ตลอดจนการประสานความร่วมมือพหุภาคีและเชื่อมโยงเครือข่ายองค์กรชุมชน ซึ่งการสนับสนุนการขับเคลื่อนธรรมนูญสุขภาพระดับเขต เป็นการขับเคลื่อนงานผ่านกลไกสภาองค์กรชุมชนในพื้นที่เขต เพื่อให้สภาองค์กรชุมชนเป็นแกนนำหลักในดารร่วมขับเคลื่อนธรรมนูญสุขภาพไปสู่การปฏิบัติ
![เตชิต ชาวบางพรหม](/sites/default/files/inline-images/S__31694868_0.jpg)
ทั้งนี้ นายเตชิต ชาวบางพรหม หัวหน้าศูนย์ขับเคลื่อนสุขภาวะเขตเมือง ได้กล่าวสรุป "ทิศทางและโอกาสการพัฒนาและขับเคลื่อนสุขภาวะเขตเมือง" เพื่อนำธรรมนูญสุขภาพเขตมีนบุรีไปขับเคลื่อนให้เกิดเป็นรูปธรรม สู่การมีสุขภาวะที่ดีของประชาชนเขตมีนบุรี และปิดการประชุม
![เตชิต ชาวบางพรหม](/sites/default/files/inline-images/S__31694869_0.jpg)
![ธรรมนูญสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/S__31694870_0.jpg)
ทีม ศสม. รายงาน
![](/sites/default/files/images/contents/S__31694861_0.jpg)