- 29 views
เมื่อวันอังคารที่ 23 มกราคม 2567 ณ ณ ห้องประชุม Aqua โรงแรมไบรท์ตัน แกรนด์ พัทยา อ.บางละมุง จ.ชลบุรี โดยมี นายแพทย์สุเทพ เพชรมาก เลขาธิการคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ นายแพทย์อภิชาต รอดสม รองเลขาธิการคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ นายแพทย์วิชัย ธนาโสภณ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลบางละมุง ดร.ศิวัช บุญเกิด รองปลัดเมืองพัทยา นายเตชิต ชาวบางพรหม หัวหน้าศูนย์สุขภาวะเขตเมือง พร้อมด้วยคณะอนุกรรมการวิชาฯ เจ้าหน้าที่ศูนย์ขับเคลื่อนสุขภาวะเขตเมือง สช. และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมประชุม
![สุเทพ เพชรมาก](/sites/default/files/inline-images/4H5A5433_0.jpg)
เริ่มต้นจาก นายภานุวัฒน์ เดชานุภานนท์ นักวิชาการ ศสม.สช. ได้นำเสนอผลการจัดงานสมัชชาสุขภาพเมืองพัทยา ครั้งที่ 2 พ.ศ. 2566 เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม 2566 ณ โรงแรมแกรนด์ พาลาสโซ่ พัทยา อ.บางละมุง จ.ชลบุรี พร้อมด้วย Timeline กว่าจะมาเป็นสมัชชาสุขภาพสากลเมืองพัทยา ครั้งที่ 2
และผลการประเมินจากผู้เข้าร่วมการประชุม
![สุเทพ เพชรมาก](/sites/default/files/inline-images/4H5A5416_0.jpg)
จากนั้นเป็นกระบวนการทบทวนบทเรียน และพัฒนาข้อเสนอสู่การขับเคลื่อน โดยดร.จตุพร วิศิษฏ์โชติอังกูร
มีการแบ่งกลุ่มเพื่อระดมปัญหาและวิธีการแก้ไข เพื่อนำบทเรียนที่ได้ไปพัฒนาในการทำงาน วางแผนแนวทางการขับเคลื่อนมติสมัชชาสุขภาพเมืองพัทยา ครั้งที่ 2 พ.ศ. 2566 และเตรียมนำเสนอต่อคณะกรรมการสนับสนุนการจัดและขับเคลื่อนมติสมัชชาสุขภาพเมืองพัทยา (คจ.สพ.) ต่อไป
![สุเทพ เพชรมาก](/sites/default/files/inline-images/4H5A5529_0.jpg)
สุดท้าย นายแพทย์สุเทพ เพชรมาก เลขาธิการคณะกรรมการสุขภาพแห่งชาติ นายแพทย์วิชัย ธนาโสภณ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลบางละมุง และดร.ศิวัช บุญเกิด รองปลัดเมืองพัทยา ร่วมกันแลกเปลี่ยนข้อเสนอแนะและร่วมเติมเต็มการทำงานในพื้นที่ และยืนยันที่จะร่วมสนับสนุนการทำงานขับเคลื่อนนโยบายสาธารณะแบบมีส่วนร่วมในพื้นที่เมืองพัทยา สู่การมีสุขภาวะที่ดีของคนในเมืองพัทยาต่อไป
![พัทยา](/sites/default/files/inline-images/4H5A5316_0.jpg)
![สมัชชาพัทยา](/sites/default/files/inline-images/4H5A5523_0.jpg)
![สมัชชาสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/LINE_ALBUM_23.1.67%20%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2_240125_1_0.jpg)
![สมัชชาสุขภาพ](/sites/default/files/inline-images/4H5A5451_0.jpg)
![สมัชชาสุขภาพจังหวัด](/sites/default/files/inline-images/LINE_ALBUM_23.1.67%20%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%8A%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2_240125_2_0.jpg)
![สมัชชาสุขภาพจังหวัด](/sites/default/files/inline-images/4H5A5281_0.jpg)
![อภิชาติ รอดสม](/sites/default/files/inline-images/250713.jpg)
![สมัชชาสุขภาพเมืองพัทยา](/sites/default/files/images/contents/4H5A5546_0.jpg)